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Ndugu Wananchi,  

Panapo majaaliwa, kesho tarehe 26 Aprili, 2024, 

Muungano wetu utatimiza miaka 60 tangu uasisiwe, jambo 

lenye muhimu sana katika historia yetu. Ninamshukuru 

Mwenyezi Mungu kwa kheri zote na baraka alizotujaalia, na 

kutuwezesha kuifikia siku hii. 

 

Nitumie fursa hii pia kumshukuru Mheshimiwa Dkt. 

Hussein Ali Mwinyi, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 

Baraza la Mapinduzi, kwa kuzindua Maadhimisho haya, 

tarehe 14 mwezi huu, na kwa ushiriki wa Serikali ya 

Mapinduzi Zanzibar kwenye shughuli zote za Maadhimisho. 

Nimshukuru pia Mheshimiwa Dkt. Philip Isdor Mpango, 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

mwenye dhamana ya masuala ya Muungano. Aidha, 

namshukuru Mheshimiwa Waziri Mkuu na Mheshimiwa 

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar kwa uratibu mzuri wa 

maadhimisho tunayoyahitimisha kesho. 

 



Mimi binafsi, namshukuru Mungu kwa kuinasibisha 

historia ya maisha yangu na Muungano wetu. Pamoja na 

kuyaishi masuala ya Muungano kama raia wengine, 

nimebahatika pia kufanya kazi katika kuuimarisha 

Muungano; kwanza, kama Mjumbe wa Kamati ya Pamoja ya 

kutatua Changamoto za Muungano, pili, nikiwa Waziri wa 

Nchi, katika Ofisi ya Makamu wa Rais wa Tanzania 

anayeshughulikia masuala ya Muungano.; tatu, kama 

Makamu wa Rais, na sasa, nikiwa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania.  

 

Hivyo basi, tunapokusanyika sehemu mbalimbali za 

nchi yetu kusheherekea na kuiadhimisha miaka 60, nimeona 

ni muhimu kuzungumza na Taifa kuhusu tunu hii ya 

Muungano na umuhimu wake. 

 

Ndugu Wananchi,  

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliundwa tarehe 26 

mwezi wa nne mwaka 1964 ikiwa ni Muungano wa hiari wa 

nchi mbili huru: Jamhuri ya Tanganyika chini ya uongozi wa 

Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, na Jamhuri ya 

Watu wa Zanzibar ikiongozwa na Hayati Sheikh Abeid 

Amani Karume.  Muda mchache ujao tunaadhimisha kutimia 

miaka 60 tangu kuanzishwa kwake. Katika hili, hatuna budi 

kukumbuka, kutambua, kupongeza na kuuenzi mchango 

mkubwa wa waasisi wetu ambao daima waliamini katika 



umoja. Hatuna budi pia kuwapongeza viongozi wa Awamu 

zote za Serikali zetu mbili waliofuatia, kwa uongozi wao 

katika kuuenzi, kuudumisha na kuuimarisha Muungano 

wetu. Tunawashukuru sana Viongozi wetu hao. 

 

Ndugu wananchi,  

Kila ninapopata fursa ya kuzungumzia Muungano wetu, 

fikra zangu hutawaliwa na picha ya vijana wanne kutoka 

pande zote mbili za Muungano. Vijana hao, wawili wa kiume 

na wawili wa kike, waliomsaidia Mwalimu Julius 

Nyerere kuchanganya udongo wa Tanganyika na Zanzibar 

kutoka kwenye vibuyu viwili tofauti, kwa kuumimina 

kwenye chungu kimoja, kitendo kilichoashiria kuundwa kwa 

Taifa jipya, yaani Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  

 

Jinsi udongo ulivyo, ni vigumu sana kuuchambua na 

kuweza kuutenganisha uliotoka Zanzibar na ule uliochotwa 

Tanzania Bara. Baada ya kuuchanganya, hakuna teknolojia 

inayoweza kuurudisha udongo ule kwenye hali yake ya awali 

katika vibuyu viwili tofauti. Kwa maana nyingine, kitendo 

cha kuchanganywa kwa udongo kiliashiria dhamira ya 

kujenga muungano wa kudumu.  

 

Muungano wetu ni maalumu na wa kipekee, uliojengwa 

katika misingi ya utu, udugu, na umajumui wa Afrika (Pan-

Africanism), umeweza kushinda majaribu mengi ya kuuvunja, 



na vilvile umefanikiwa kudumu hadi sasa. Nchi nyingi 

ziliwahi kufanya majaribio ya kuungana, bila ya mafanikio. 

Katika kuelezea upekee wa Muungano huu, Baba wa Taifa, 

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliwahi kusema maneno 

yafuatayo, naomba kunukuu: “Tanzania ni lulu ya pekee 

kabisa katika historia ya Afrika huru.  Nchi nyingine zote ni 

za kurithi kutoka katika Ukoloni. (Lakini) Tanzania ni ya 

kuundwa na sisi wenyewe, kwa hiari yetu wenyewe, baada 

ya kukomboa sehemu (zote mbili za Muungano) kutoka 

katika Ukoloni.” Kwa upande wake, Sheikh Abeid Amani 

Karume akiuzungumzia Muungano huu, aliwahi kusema, 

nanukuu ‘’Muungano wa Tanganyika na Zanzibar una 

thamani kubwa kwetu sisi Waafrika’’.  

 

Viongozi hawa pamoja na wasaidizi wao, waliongozwa 

na busara, hekima na ushujaa katika kutuleta pamoja. 

Vilevile, viongozi wa awamu zote zilizofuata wamelipa suala 

la Muungano uzito mkubwa.  

 

Ndugu wananchi,  

Inawezekana baadhi ya Watanzania wakajiuliza, 

iliwezekanaje Muungano huu ukawepo, na umewezaje 

kudumu miaka yote hii? Majibu ya maswali hayo ni muhimu 

kwa kutambua kwamba zaidi ya robo tatu ya Watanzania wa 

leo, wamezaliwa baada ya Muungano. Maelezo kuhusu 

maswali hayo yapo mengi, lakini kwa muktadha wa leo 



nitazungumzia mambo makubwa matatu yaliyoufanya 

Muungano wetu udumu na kuimarika. 

Jambo la kwanza, ni imani na dhamira ya dhati 

waliyokuwa nayo waasisi wa Muungano, Hayati Mwalimu 

Nyerere na Sheikh Karume. Viongozi hao walikuwa mstari 

wa mbele katika kudai uhuru kupitia Vuguvugu la 

Umajumui la Afrika Mashariki na Kati, yaani Pan African 

Movement of Eastern and Central Africa, au kwa ufupi 

PAFMECA. Lengo la PAFMECA lilikuwa kujenga umoja, 

mshikamano na ushirikiano miongoni mwa watu wa Afrika 

waliokuwa chini ya utawala wa kikoloni wakidhamiria 

kuunganisha nchi zao mara baada ya kupata uhuru. Mnamo 

mwaka 1959, Sheikh Karume, alikuwa mwenyeji wa mkutano 

wa PAFMECA uliofanyika Zanzibar kwa mafanikio 

makubwa. 

Mwalimu Nyerere kwenye moja ya mikutano ya 

PAFMECA aliwahi kusema hivi, naomba kunukuu: “Lazima 

tuzisumbue ofisi za wakoloni kwa nia si ya kudai uhuru wa 

Tanganyika, kisha Kenya na Uganda halafu Zanzibar, lakini 

kwa nia ya kutaka uhuru wa Afrika Mashariki kama 

Muungano mmoja wa kisiasa”. Mwisho wa nukuu. Kwa 

hivyo basi, uamuzi wa kuziunganisha nchi zetu halikuwa 

jambo la ghafla, bali lililotokana na dhamira ya dhati ya 

kutaka nchi zetu ziungane tangu wakati tunadai uhuru. 

  



Jambo la pili ni udugu wa kihistoria. Watu wa Zanzibar 

na watu wa Tanganyika walitenganishwa na mipaka ya 

ukoloni tu, lakini kwa asili walikuwa ni watu wa jamii moja. 

Wengi wao, wanapofuatilia nasaba zao, wanajikuta kuwa 

chimbuko lao ni kutoka upande mmoja au mwingine wa 

Muungano. Kwa mfano, ndugu zangu wengi wa Tanga, 

Pwani, Lindi, Mtwara, Morogoro, Mwanza, Shinyanga na 

Tabora wana ndugu zao wa asili kule Zanzibar. Hali hii pia 

imechangia sana kuudumisha Muungano wetu.   

 

Jambo la tatu, ni umadhubuti wa viongozi waasisi 

waliotanguliza mbele maslahi ya watu na Taifa. Kujitolea 

kwao kwa manufaa ya wengi, vimechangia sana kuwepo kwa 

Muungano huu. Uamuzi wa kuziunganisha nchi zao muda 

mfupi baada ya uhuru, bila kujali kupoteza nyadhifa au 

mamlaka yao, unadhihirisha dhamira na imani yao katika 

kuunganisha watu, na kuliunganisha Bara la Afrika. 

 

Ndugu wananchi,  

Kudumu kwa Muungano huu kumetokana na dhamira 

ya waasisi wa Muungano na viongozi waliofuata, kusimamia 

misingi na malengo ya kuasisiwa kwake.  Sababu nyingine ni 

udugu wa kihistoria, uwepo wa lugha ya Kiswahili na 

wananchi kuukubali Muungano huu kuwa ni wao.  Kwa hiyo, 

ni Muungano wa kisiasa uliojengwa kwenye misingi ya 

historia ya kijamii.  



 

Ndugu zangu, katika kipindi cha uhai wa Muungano, 

wananchi wamehama au kuhamia kutoka upande mmoja wa 

Muungano kwenda upande mwingine. Wamejenga, wameoa 

na kuolewa na kuleta kizazi cha watanzania, wanaendesha 

shughuli zao za maisha bila ya kubughudhiwa.  

 

Muingiliano wa shughuli za kijami na kiuchumi 

umeongeza kasi kwa wananchi kutembeleana kwa wingi.  

Kuna wanaosafiri kwa majahazi kutoka Unguja na Pemba 

kwenda Pangani, Mkwaja, Saadani, Bagamoyo, Mafia, Kilwa 

na kadhalika; na wapo wanaotoka Pwani ya Bara na kuingia 

Zanzibar kupitia bandari za Fuoni, Kizimkazi, Fumba, na 

Mkokotoni. Vilevile, kuna wanaotumia boti za kisasa au 

ndege pia. Wote hao, bila Muungano, wangelazimika kusafiri 

kwa utaratibu mgumu zaidi ambao huenda ungehusisha 

kutafuta visa, kutumia hati za kusafiria na hata kupata vibali 

vya ajira upande wowote ule wa Muungano.   

 

Sababu nyingine ya Muungano wetu kudumu ni uwepo 

wa Tume ya Pamoja chini ya Ofisi ya Makamu wa Rais, 

inayosikiliza na kutatua changamoto za Muungano kila 

zinapojitokeza. Katika ya mwaka 2021 hadi sasa, hoja 15 kati 

ya 18 zimeshapatiwa ufumbuzi. Tume hiyo inafanya kazi 

kubwa ya kulinda dhamira ya dhati ya kuudumisha 

Muungano wetu. 



 

Ni wajibu wetu kuendelea kuweka mazingira mazuri 

zaidi ya watu kushirikiana, kujenga umoja na mshikamano 

wa Kitaifa, ili Muungano wetu udumu vizazi hadi vizazi na 

kuleta manufaa zaidi kwa watu wetu.  

 

Pamoja na kuwaunganisha wananchi na kuimarisha 

mahusiano mazuri, Muungano umetuwezesha kulinda Uhuru 

wa Tanganyika na Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar, lakini 

pia kwa umoja wetu, na kupitia jeshi letu, tumeweza kulinda 

mipaka ya taifa letu. Ninafuraha leo kuwahakikishia kwamba, 

mipaka yetu, uhuru wetu, na mapinduzi yetu, vyote viko 

salama ndani ya Muungano wetu. 

 

Nafarijika kwamba Jeshi letu la Ulinzi la Wananchi wa 

Tanzania, JWTZ ifikapo mwezi Septemba mwaka huu nalo 

linatimiza miaka 60 tangu kuundwa kwake 

 

Wajibu wetu ni kuendelea kuviimarisha vyombo vya 

ulinzi na usalama ili viendelee kutimiza jukumu la kulinda 

mipaka na usalama wa raia na mali zao kwa ufanisi mkubwa. 

Hapa nataka kukumbusha kwamba, mlinzi wa kwanza wa 

usalama wa nchi ni mwananchi mwenyewe. Kila mmoja wetu 

awe macho na ashirikiane na vyombo vyetu vya ulinzi na 

usalama kubaini, kuzuia na kukabiliana na matishio kwa 

usalama wa jamii zetu na nchi kwa ujumla.  



 

Muungano wetu pia umetuwezesha kuimarisha utawala 

bora katika pande zote za Muungano. Kwa nyakati tofauti, 

Muungano umetoa nafasi kwa mageuzi makubwa kufanyika 

ndani ya nchi. Baadhi ya mageuzi hayo ni pamoja na 

kutambuliwa kwa haki za binadamu kwenye Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Katiba ya Zanzibar; 

kurejesha mfumo wa vyama vingi vya siasa mwaka 1992; na 

kuanzisha Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora. 

Vilevile, Mihimili mitatu ya Dola imeendelea kutekeleza 

majukumu yake kwa mujibu wa katiba, kwa kushirikiana na 

bila muingiliano.  

 

Muungano wetu pia uliwezesha vyama vya ASP na 

TANU kuungana na kuanzishwa Chama cha Mapinduzi 

mwaka 1977.  Jambo hili, liliweka msingi wa nchi yetu kuwa 

na vyama vya siasa vya kitaifa, na vyama vinavyoakisi sura 

ya Muungano wetu. 

 

Ndugu zangu, Ili tuweze kujenga Muungano ulio imara 

zaidi, Serikali immekuja na falsafa ya maridhiano, 

kustahimiliana, tuweze kubadilika, na kwa pamoja   

tujenge upya Taifa letu (maarufu kama R4). Kupitia falsafa 

hio, tumefanya mapitio ya mfumo wa haki jinai; kuhakikisha 

uhuru wa kujieleza,na  vyama vya siasa kufanya shughuli zao 



kwa uhuru.  Aidha, kupitia mazungumzo na ushirikishwaji, 

tumefanya mabadiliko kwenye sheria zetu za uchaguzi, sheria 

ya vyama vya siasa na sheria ya Tume ya Uchaguzi. 

 

Katika diplomasia, Muungano umeiwezesha Tanzania 

kuwa na ushawishi mkubwa zaidi kikanda na kimataifa. 

Tumeweza kunufaika na kukuza uhusiano wa kidiplomasia 

baina ya nchi yetu na nchi nyingine, na Nchi yetu na Taasisi 

za Kimataifa kwa manufaa ya pande zote za Muungano.  

 

Nchi yetu ilishiriki kikamilifu katika harakati za 

ukombozi Kusini mwa Afrika, na usuluhishi wa migogoro 

katika Ukanda wa Maziwa Makuu. Pia, kupitia mwelekeo 

wetu wa sasa wa Diplomasia ya Uchumi, tumeweza kuvutia 

mitaji, uwekezaji, teknolojia na kupata soko la bidhaa na 

huduma zetu.  

 

Ndugu wananchi; 

Wakati tunaungana, kiuchumi, nchi zetu, Tanganyika na 

Zanzibar, zilikuwa katika kiwango duni cha maendeleo na 

wananchi wengi walikuwa katika hali ya umasikini.  Sekta za 

uzalishaji hususan kilimo kilikuwa chenye tija ndogo na 

hapakuwa na miundombinu ya kutosha ya usafiri na 

usafirishaji. Huduma za kijamii, elimu, afya, maji na umeme 

pia zilikuwa ni adimu na za kibaguzi.  

 



Kwa hiyo, jukumu la kwanza baada ya Muungano, 

lilikuwa ni kujenga uchumi endelevu na wenye kuwanufaisha 

wananchi wote bila ubaguzi kwa kuimarisha na kupanua 

huduma za kiuchumi na kijamii na hivyo kuongeza kipato 

cha wananchi.  Jitihada zilizofanywa ndani ya miaka hii 60 

zimesaidia kukuza Pato la Taifa, kufikia Shilingi Trilioni 

170.3 kwa takwimu za mwaka 2022, na pato la mtu mmoja 

mmoja kufikia wastani wa shilingi milioni 2.8 kwa mwaka 

2022. Nafarijika kwamba, kwa sasa nchi yetu imefikia uchumi 

wa kati, katika ngazi ya chini, na jitihada zetu zote sasa ni 

kufikia uchumi wa kati, ngazi ya juu. Vilevile, wastani wa 

umri wa kuishi (life expectancy) wa Mtanzania umeongezeka 

kutoka wastani wa miaka 45 mwaka 1964 hadi wastani wa 

miaka 67 mwaka 2024.  

  

Aidha, uhamiaji wa wananchi kutoka upande mmoja wa 

Muungano kwenda kuishi upande mwingine, sio tu umeleta 

msisimko wa kiuchumi, bali pia umekuwa na athari chanya 

kwenye tamaduni zetu.   

 

Ndugu Wananchi,  

 Sensa ni moja kati ya mambo ya Muungano. Hadi sasa, 

zimefanyika sensa za watu na makazi mara 6, Sensa ya  

kwanza ilionesha Tanzania kuwa na watu Milioni 9.6 na ile ya 

mwisho ya 2022 imetuonesha idadi ya Watanzania kuwa 

milioni 61.741. Taarifa hizi za Sensa zina msaada mkubwa 



kwa mipango ya kiserikali., na  kutuongoza katika matumizi 

ya rasilimali, na kuimarisha uwakilishi wa wananchi.   

 

Ndugu wananchi; 

Serikali zetu mbili zimeendelea kuibua na kutekeleza 

programu na miradi mbalimbali inayolenga kupunguza 

umaskini wa kipato na kuinua ubora wa maisha na ustawi wa 

jamii kwa pande zote mbili za Muungano. Programu 

mojawapo inayotekelezwa na pande mbili za Muungano ni 

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii TASAF,  uliotekelezwa kwa 

Awamu 3. Tathmini inaonesha kwamba uwezo wa kaya 

kumudu gharama za mahitaji ya msingi umeongezeka, 

vilevile matumizi ya pembejeo yameongezeka na hivyo 

kuongeza tija kwenye kilimo, na matumizi ya huduma za afya 

pia yameongezeka, na mahudhurio shuleni kwa watoto nao 

umeongezeka. 

 

Miradi mingine iliyotekelezwa pande zote mbili ni 

pamoja na Programu ya Usimamizi wa Bahari na Pwani 

(MACEMP); Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo na 

Sekta ya Mifugo (ASDP – L).  Programu ya Miundombinu ya 

Masoko, Uongezaji Thamani ya Mazao na uboreshaji wa 

huduma za Fedha Vijijini (MIVARF); Mradi wa Kuongeza Tija 

na Uzalishaji wa Zao la Mpunga (ERPP); na, Mradi wa 



Kujenga Uwezo wa Kuhimili Athari za Mabadiliko ya 

Tabianchi katika Maeneo ya Pwani (LDCF). 

Programu nyingine inayoendelea kutekelezwa pande 

mbili za Muungano ni Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya 

Jimbo (CDCF), mfumo wa Wabunge, ambao umewanufaisha 

wananchi katika sekta za afya, maji, ajira, elimu na 

miundombinu.  

 

Ndugu Wananchi, mazingira mazuri yaliyojengwa na 

Muungano wetu yamewezesha wanafunzi katika ngazi ya 

elimu ya juu kupata elimu bila ubaguzi.  Itakumbukwa kuwa 

baada ya uhuru, chuo kikuu pekee kilikuwa Chuo Kikuu cha 

Dar es Salaam, na Zanzibar haikuwa na Chuo Kikuu. Kupitia 

Muungano, vijana wa Kizanzibari walipata fursa ya elimu ya 

juu katika Chuo hicho na vyuo vingine Tanzania Bara.  

Ninafarijika kwamba, miaka 60 baada ya Muungano 

tunavyo vyuo vikuu 49 vikiwemo 19 vya umma na 30 vya 

binafsi. Kati ya vyuo hivyo, 46 viko Tanzania Bara na 3 viko 

Tanzania Zanzibar. Vyuo hivi vinatoa fursa za masomo kwa 

wanafunzi kutoka pande zote za Muungano, ambapo kwa 

Mwaka 2023/24, kulikuwa na jumla ya wanafunzi wa elimu 

ya juu 240,523, ikilinganishwa na wanafunzi 14 tu 

waliokuwepo wakati nchi zetu zinaungana. Zaidi ya hapo, 

Serikali ya Tanzania imeendelea kutoa mikopo ya elimu ya 

juu kwa wanafunzi wa pande zote za Muungano. Tangu 

kuanzishwa kwa Bodi ya Mikopo mwaka 2004 wanafunzi 



wapatao 705,622 wamepatiwa mikopo yenye thamani ya 

shilingi Trilioni 6.69, ambapo wanufaika wanawezeshwa 

kusoma kwenye vyuo vya Serikali na vyuo binafsi pia.  

 

Ndugu wananchi,  

Suala la usawa wa kijinsia limepewa umuhimu katika 

Muungano tangu siku ya kwanza ya Muungano wenyewe. 

Kama nilivyoeleza hapo awali kuhusu vijana wa kike na wa 

kiume walioshiriki kwenye kuchanganya udongo. Hii ilikuwa 

ni ishara kwamba, Muungano wetu ulidhamiria kujenga Taifa 

lenye usawa.  Suala la usawa wa kijinsia zote liliingizwa 

kwenye Katiba, hatua iliyowezesha uwakilishi wa wanawake 

Bungeni kuongezeka kutoka watatu tu mwaka 1964 wakati 

wa Bunge la kwanza la Muungano, hadi sasa kufikia 

wabunge wanawake 148 sawa na 37.75% ya wabunge wote 

392 tulionao sasa. Aidha, wakati huo, hapakuwa na 

mwanamke yeyote kwenye uongozi wa mihimili ya dola, 

yaani Serikali, Bunge na Mahakama. Leo hii, kati ya mihimili 

mitatu ya dola, wanawake wanaongoza mihimili miwili, 

Serikali na Bunge, jambo linalothibitisha kuendelea kuimarika 

kwa usawa wa kijinsia. 

 

Ndugu Wananchi,  

Umoja na mshikamano wetu umetufanya tuweze 

kukabiliana na changamoto zote zinazotukumba kama Taifa 

la Tanzania.  Mwishoni mwa miaka ya sabiini na kwenye 



miaka ya themanini tulikumbwa na changamoto mbalimbali 

ikiwemo ukame na njaa. Kama haikutosha, mtikisiko na 

anguko la uchumi duniani ulisababisha kupanda kwa bei ya 

mafuta na vyakula ulimwengu mzima, hali iliyovuruga 

uchumi wetu kwa kiasi kikubwa. Aidha, mwaka 1977 

Jumuiya ya Afrika Mashariki ilivunjika, na hivyo kuilazimu 

Serikali kugharamia upatikanaji wa huduma zilizokuwa 

zinatolewa na Jumuiya hiyo. Katikati ya changamoto hizo, 

kukazuka vita dhidi ya Nduli Idd Amin, vilivyosababisha 

fedha zilizotengwa kwa maendeleo yetu, na rasilimali 

nyengine kuelekezwa kwenye kugharamia vita hivyo.  

 

Vilevile, kwa nyakati mbalimbali, katika soko la Dunia 

tulikumbana na anguko kubwa la bei za mazao yetu ya 

biashara kama vile chai, mkonge, kahawa, karafuu na pamba, 

hali iliyoathiri ukuaji wa uchumi wetu uliokuwa unaimarika 

vizuri. Aidha, magonjwa kama vile UKIMWI, Kipindupindu, 

Homa ya mafua ya ndege, na hivi karibuni UVIKO 19,  nayo 

yalitikisa Taifa letu.  

 

Kwa upande mwingine, miaka ya 2001 hadi 2007 

tulipata changamoto ya kisiasa Zanzibar, iliyosababisha 

baadhi ya washirika wetu  wa maendeleo kusitisha misaada.  

 

Mambo haya yote, yalitufanya tuunge nguvu kitaifa, 

tuimarishe umoja na mshikamano wetu, uliotujengea uwezo 



wa kuhimili kadhia zote hizo,  na kulivusha Taifa letu likiwa 

salama na imara zaidi. 

 

Ndugu zangu, kama tunavyojua, umoja wowote hauachi 

kuwa na changamoto. Kumekuwa na changamoto za 

kiuchumi, kisiasa na kijamii ambazo zilihitaji kutafutiwa 

ufumbuzi.  Serikali zetu mbili zimeweka Mwongozo rasmi wa 

vikao vya Kamati ya Pamoja ya Kushughulikia Masuala ya 

Muungano, ambapo mambo mengi yametafutiwa ufumbuzi. 

Tangu kuanzishwa kwa utaratibu wa vikao vya pamoja 

mwaka 2006, kumekuwa na mwenendo mzuri wa utatuzi wa 

changamoto zinazoibuka, na majadiliano ya Kamati hiyo 

yameimarisha zaidi Muungano wetu. 

  

Kama tunavyofahamu, pamoja na kusimamia masuala 

ya Muungano, Ofisi ya Makamu wa Rais pia inaratibu na 

kusimamia utunzaji wa mazingira ndani ya nchini yetu. Ni 

jambo la kujivunia kwamba, tunapoadhimisha miaka 60 ya 

Muungano, nchi yetu imeendelea kuwa mstari wa mbele 

katika utunzaji wa mazingira, ambapo takribani asilimia 33 ya 

ardhi yote ya Tanzania imehifadhiwa.  

 

Hivyo, nitumie fursa hii kuipongeza Ofisi ya Makamu 

wa Rais kwa kuhamasisha jamii ya Watanzania kutunza 

mazingira. Ninafahamu kwamba kama sehemu ya 



maadhimisho haya hadi kufikia leo takribani miti 49,981 

imepandwa. Nawapongeza sana wote walishiriki kwenye 

zoezi hili na nitoe rai kwa Watanzania kuwa utamaduni wa 

kutunza mazingira na kupanda miti uwe endelevu na uanzie 

katika ngazi ya familia.  

 

Ndugu zangu 

Katika kipindi cha miaka 60 nchi yetu imeendelea 

kuimarisha Mawasiliano kupitia vyombo vya habari, simu za 

mkononi na mitandao ya kijamii. Wakati tunaungana njia kuu 

za Mawasiliano za haraka tulizokuwa tukitegemea ni simu za 

mezani na zilikuwa katika familia chache sana. Leo hii kupitia 

Muungano wetu tumeweza kuimarisha mawasiliano, na hadi 

sasa takriban kila familia ina mtu mwenye simu ya mkononi 

na watoa huduma za simu wameongezeka.  

 

Kwa sasa inakadiriwa jumla ya laini za simu 

zinazotumika ni zaidi ya milioni 72 na watoa huduma 

wameongezeka hadi watano ambao wameshaanza kutoa 

huduma zenye kasi ya 5G. Zaidi ya kutumia laini hizo kwa 

mawasiliano, vile vile kiasi cha laini milioni 53 zimesajiliwa 

kutumia huduma za kifedha kupitia simu za mkononi na 

hivyo kuwarahisishia Watanzania kufanya shughuli zao za 

kiuchumii na kijamii. 

 



Maendeleo haya yamechangiwa na uamuzi wa Serikali 

kuanzisha Mfuko wa Mawasiliano kwa wote maarufu kama 

UCSAF wenye jukumu la kuimarisha miundombinu ya 

mawasiliano vijijini. Tangu kuanzishwa kwake mwaka 2009 

UCSAF imeweza kujenga minara 1,435 iliyowezesha zaidi ya 

wananchi milioni 16 katika kata 1,306 na vijiji 3,838 kupata 

mawasiliano ya uhakika.  Jitihada za Serikali kupitia UCSAF  

na sekta binafsi zimewezesha kuimarika kwa huduma za  

mawasiliano ambapo kwa sasa asilimia 98 ya Watanzania 

wanafaidika nchini kote.  

 

Haya ni Baadhi ya Matunda ya Muungano wetu.  

 

Ndugu Wananchi; 

Ninapohitimisha hotuba yangu, niseme tu kwamba, 

Muungano wetu umetuimarisha zaidi kama Taifa, na 

kwamba Muungano wa Taifa letu unahitajika leo, kama 

ambavyo tuliuhitaji mwaka 1964. Hivyo basi, hatuna budi 

kuulinda Muungano huu kwa manufaa ya Watanzania wa 

kizazi  cha  sasa na Watanzania wa vizazi vijavyo.  

 

Matokeo ya Sensa ya mwaka 2022 yanatuonesha 

kwamba idadi kubwa ya Watanzania ni vijana. Kwa 

kuzingatia hilo, uimara na uendelevu wa Muungano huu, uko 

mikononi mwenu vijana wetu. Ninawasihi sana vijana wote 

wa Tanzania muwe walinzi wa Muungano wetu. Kumbukeni 



kuwa Muungano huu ni urithi na tunu ya Taifa letu,  na ni 

tunu ya Afrika kwa ujumla. 

 

Vile vile, niwasihi wanasiasa wenzangu kukumbuka 

kwamba Muungano ni wa watu.  Nitoe rai kuwa siasa zetu 

zijikite  kwenye  kudumisha  mafanikio yaliyopatikana katika 

miaka 60 ya Muungano, na tudhamirie kufanya siasa zenye 

kuleta maendeleo, kuwaunganisha watu, kuthaminiana,  na  

kudumisha misingi ya utawala wa sheria.  

 

Kwa wananchi wenzangu, kama nilivyosema mara 

kadhaa, ninarudia kusema kwamba,  Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ni moja tu ulimwenguni, na ndio inayozaa 

Watanzania. Jamhuri hiyo ni yetu na Tanzania ndio kwetu 

hatuna kwengine katu, abadan. Ninawasihi kudumisha 

uzalendo kwa kuzidisha umoja na mshikamano wa Kitaifa. 

Tukifanya hivyo,  tutaweza kuurithisha Muungano huu kwa 

vizazi vyetu, ukiwa imara zaidi.  

Mungu Ubariki Muungano Wetu! 

Mungu Ibariki Tanzania;  

Na Mungu aibariki Afrika! 


